แผนการจัดการเรียนรู้
โรงเรียนสว่างแดนดิน
เขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษาเขต 23
รหัสวิชา อ21101 รายวิชา
ภาษาอังกฤษพื้นฐาน
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 Family เวลา 15
ชั่วโมง
หน่วยย่อยที่ 6 Who is this
man เวลา 1 ชั่วโมง
ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2561 วันที่ 20 เดือน พฤษภาคม พ.ศ.2561
ผู้สอน นางสาวสุปรียา
หาญบัวคำ
1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด
สาระที่
1 ภาษาเพื่อการสื่อสาร
ต 1.1 ม.1/1 ปฏิบัติตามคำสั่ง คำขอร้อง คำแนะนำ และคำชี้แจงง่ายๆ
ที่ฟังและอ่าน
ต 1.2 ม.1/1 สนทนาแลกเปลี่ยนข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง
กิจกรรม และสถานการณ์ต่างๆ
ในชีวิตประจำวัน
ต 1.2 ม.1/4 พูดและเขียนเพื่อขอและให้ข้อมูลและแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องที่ฟังหรือ
อ่าน อย่างเหมาะสม
ตัวชี้วัด
วิเคราะห์ขั้นตอนการทำงานตามกระบวนการทำงาน
(ง 4.1 ป.. 1/1)
2. สาระสำคัญ
การสนทนาแลกเปลี่ยนข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง
การตอบคำถามจากการอ่านบทอ่าน และการเขียนข้อมูลเกี่ยวกับความสัมพันธ์เครือญาติได้ถูกต้องเป็นการสื่อสารในชีวิตประจำวันเพื่อสร้างและเชื่อมโยงความสัมพันธ์ที่ดีระหว่างบุคคลและช่วยให้นักเรียนนำความรู้มาประยุกต์ใช้ได้อย่างเหมาะสม
3. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
1.ความสามารถในการสื่อสาร
2.ความสามารถในการคิด
3.ความสามารถในการแก้ปัญหา
4.คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1.มีวินัย
2.มุ่งในการทำงาน
3.ใฝ่เรียนรู้
5. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. เพื่ออ่านออกเสียงคำและข้อความสั้นๆ
ถูกต้องตามหลักการอ่านได้
2. เพื่อพูดและเขียนข้อมูลเกี่ยวกับความสัมพันธ์เครือญาติได้ถูกต้อง
3. เพื่อปฏิบัติงานตามกระบวนการทำงานได้
4. เพื่อเห็นประโยชน์ของกระบวนการทำงานเป็นทีม
6. สาระการเรียนรู้
ความรู้ความเข้าใจ(K)
1.ผู้เรียนสามารถรู้และจำคำศัพท์หมวดครอบครัวได้
2.ผู้เรียนสามารถบอกได้ว่าในรูปภาพคือคำศัพท์ใด
ทักษะกระบวนการ(P)
3.ผู้เรียนสามารถสนทนาถาม-ตอบจากการฟังและอ่านข้อความเกี่ยวกับครอบครัวได้
4.ผู้เรียนสามารถเขียนประโยคเกี่ยวกับครอบครัวได้
คุณลักษณะอันพึงประสงค์(A)
5.ผู้เรียนมีความสนใจและตั้งใจในการเรียนรู้
6.ผู้เรียนม ความ
รับผิดชอบในงานที่ได้รับมอบหมาย
7. ชิ้นงานหรือภาระงาน
(หลักฐาน ร่องรอยแสดงความรู้)
1.
ใบงานที่ 1 Talk
to your friend (Pair work)
2. ใบงานที่ 2 บทอ่าน
Mike’s family
3.
ใบงานที่ 3 Making a family tree
4.
แบบทดสอบก่อนเรียนและหลังเรียน
8. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
ด้านความรู้
(K)
(เกณฑ์การประเมินผ่าน 60 %)
|
ด้านคุณธรรม จริยธรรม
และค่านิยม (A)
|
ด้านทักษะ/กระบวนการ
(P)
|
1. สังเกตจากการอภิปราย
แสดงความคิดเห็น
2. ตรวจผลงานการวิเคราะห์
บทบาท
3. ตรวจสมุด รายงาน และ
แบบทดสอบหลังเรียน
(Post-test)
|
1. มีมารยาทที่ดีในการทำงาน
ร่วมกับผู้อื่น
2. มีความเสียสละเพื่อให้งานของ
กลุ่มสำเร็จ
3. ประเมินพฤติกรรมนักเรียน
ตามแบบประเมินด้านคุณธรรม
จริยธรรมและค่านิยม
|
1. สังเกตการให้ความร่วมมือ
กับกลุ่ม
2. สังเกตทักษะการแก้ปัญหา
ขณะปฏิบัติกิจกรรม
3. ประเมินพฤติกรรมนักเรียน
ตามแบบประเมินด้าน
ทักษะ/กระบวนการ
|
*** หมายเหตุ
1.
การประเมินชิ้นงานและภาระงานรวบยอด(เมื่อจบหน่วยการเรียนรู้)
2.
การประเมินตนเองของผู้เรียนเมื่อจบหน่วยการเรียนรู้
3. การประเมินผลระหว่างการจัดการเรียนรู้
9. กิจกรรมการเรียนรู้
9.1กิจกรรมนำเข้าสู่บทเรียน
ครูอธิยายเกี่ยวกับรายวิชาที่จะเรียนว่ามีจุดประสงค์อะไรในการเรียนการสอน
และจะได้อะไรจากการเรียนการสอนครั้งนี้และมีการสุ่มถามนักเรียนเกี่ยวกับคำศัพท์ของสมาชิกในครอบครัว
โดยให้นักเรียนมีการตอบคำถามและแสดงความคิดเห็นเพื่อเชื่อมโยงเข้าสู่บทเรียน ซึ่งก่อนการเรียนการสอนมีการทดสอนก่อนเรียน
และ มีการแจกใบความรู้หรือมีสื่อการเรียนการสอนบัตรคำ
ชุดที่ 1 เป็นบัตรคำที่ภาพของสมาชิกในครอบครัว คำศัพท์
พร้อมคำอ่าน และคำแปล
9.1.1 ขั้น Warm up
9.1.1.1 ครูให้นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน
9.1.1.2 ครูทบทวนคำศัพท์โดยชูบัตรคำศัพท์ให้นักเรียนออกเสียงและบอกความหมายทีละคำ
คำที่นักเรียนออกเสียงไม่ถูกครูออกเสียงให้นักเรียนออกสียงตามคำศัพท์ father
mother grandfather grandmother brother sister daughter son nephew
9.1.1.3 นักเรียนทำกิจกรรมคู่ ในใบงานที่ 1 pair work activity
ก่อนทำกิจกรรม
ให้นักเรียนออกเสียงคำถามทุกข้อพร้อมๆกัน
เพื่อเตรียมภาษาให้นักเรียนพร้อมทั้งทำความเข้าใจความหมายของประโยค
9.1.1.4 ครูสุ่มเรียกนักเรียน 2 – 3 คน
ให้บอกข้อมูลที่ได้จากเพื่อน
9.1.2 ขั้น Presentation
9.1.2.1
ครูสุ่มเรียกนักเรียน 2 – 3 ให้ตอบคำถามต่อไปนี้
Teacher: How many people are there in your family?
Student: …………………………….
Teacher: Who are they?
Student: They are……….
9.1.2.2
บอกนักเรียนว่าจะให้อ่านบทอ่านสั้นๆเกี่ยวกับ mike ให้นักเรียนเดาเรื่องก่อนการอ่าน
โดยครูตั้งคำถาม
How many people are there in Mike’s
family?
Who are they?
9.1.2.3 ให้นักเรียนคาดเดาคำตอบ
จากนั้นครูสุ่มเรียกนักเรียน 2- 3 คน ให้คาดเดาคำตอบ
และให้นักเรียนทุกคนเตรียมคำตอบของตนเองไว้
9.2กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้
10.2.1 ขั้น Practice
9.2.1.1 นักเรียนจับคู่อ่านบทอ่านสั้น Mike’s
Family
9.2.1.2 ครูถามนักเรียนว่าใครเดาคำตอบเกี่ยวกับ Mike
ได้ถูกบ้าง
Teacher:
Who make the right guess?
9.2.1.3 ครูและนักเรียนช่วยกันเฉลยและตรวจคำตอบ
9.2.3 ขั้น Production
9.2.3.1 นักเรียนทำใบงานที่ 2 Mike’s Family
9.2.3.2 ครูสุ่มเรียกนักเรียนให้บอกคำตอบคนละ 1 ข้อ
ถ้านักเรียนตอบผิดให้เพื่อนช่วยกันบอกคำตอบที่ถูก
9.2.3.3 นักเรียนทำใบงานที่ 3 Making a family tree
9.3กิจกรรมความคิดรวบยอด
9.3.1 ขั้น Wrap
up
9.3.1.1
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปบทเรียน
มีการทดสอนหลังเรียน
10.สื่อประกอบการเรียนรู้และแหล่งเรียนรู้
1.
สื่อสิ่งพิมพ์เอกสารการสอน ใบความรู้ / ใบงาน
/ แบบประเมิน / แบบบันทึกการเรียนรู้
2.
บัตรคำศัพท์
4.
สถานที่ เช่น ห้องเรียน
5.
บุคคล เช่น ผู้ปกครอง ครู บุคคลที่ประกอบอาชีพต่าง ๆ
11.
การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
ด้านความรู้
(K)
(เกณฑ์การประเมินผ่าน 60 %)
|
ด้านคุณธรรม จริยธรรม
และค่านิยม (A)
|
ด้านทักษะ/กระบวนการ
(P)
|
1. สังเกตจากการอภิปราย
แสดงความคิดเห็น
2. ตรวจผลงานการวิเคราะห์
บทบาท
3. ตรวจสมุด รายงาน และ
แบบทดสอบหลังเรียน
(Post-test)
|
1. มีมารยาทที่ดีในการทำงาน
ร่วมกับผู้อื่น
2. มีความเสียสละเพื่อให้งานของ
กลุ่มสำเร็จ
3. ประเมินพฤติกรรมนักเรียน
ตามแบบประเมินด้านคุณธรรม
จริยธรรมและค่านิยม
|
1. สังเกตการให้ความร่วมมือ
กับกลุ่ม
2. สังเกตทักษะการแก้ปัญหา
ขณะปฏิบัติกิจกรรม
3. ประเมินพฤติกรรมนักเรียน
ตามแบบประเมินด้าน
ทักษะ/กระบวนการ
|
*** หมายเหตุ
1.
การประเมินชิ้นงานและภาระงานรวบยอด(เมื่อจบหน่วยการเรียนรู้)
2. การประเมินตนเองของผู้เรียนเมื่อจบหน่วยการเรียนรู้
3. การประเมินผลระหว่างการจัดการเรียนรู้
12. บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้
ผลการจัดการเรียนรู้
..............................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
ปัญหา/อุปสรรค
..............................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
แนวทางแก้ไข
..............................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
สะท้อนผลการเรียนรู้
...............................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................
ลงชื่อ………………………….…………………..
(………………………………………………..)
ตำแหน่ง………………………………………..
วันที่……..เดือน……………….พ.ศ…………
ความคิดเห็นของผู้หัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาอังกฤษ
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ………………………….…………………..
(………………………………………………..)
ตำแหน่ง………………………………………..
วันที่……..เดือน……………….พ.ศ…………
ความคิดเห็นของผู้บริหาร
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ………………………….…………………..
(………………………………………………..)
ตำแหน่ง………………………………………..
วันที่……..เดือน……………….พ.ศ…………
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น